Nghị Định về quản lý kinh doanh dịch vụ bảo vệ: 3 điều quan trọng phải biết

Bạn đang có ý mở công ty bảo vệ nhưng chưa rõ các điều khoản trong quản lý kinh doanh loại hình dịch vụ này? Hãy cùng tìm hiểu vài điều cơ bản thông qua Nghị Định số 52/2008/NĐ-CP ban hành ngày 22 tháng 4 năm 2008. Đấy sẽ là những thông tin cực bổ ích dành cho bạn!

Đối tượng áp dụng

Kinh doanh dịch vụ bảo vệ cần nắm rõ những quy định từ pháp luật

Kinh doanh dịch vụ bảo vệ cần nắm rõ những quy định từ pháp luật (Ảnh minh họa)

Dịch vụ được nói tới ở đây bao gồm: bảo vệ con người; bảo vệ tài sản, hàng hóa, nhà cửa, cơ sở sản xuất, các cơ quan tổ chức và bảo vệ sự kiện, khu vui chơi. Đối tượng cần nắm và tuân thủ là:

Nội dung này được thể hiện cụ thể tại Điều 2, chương 1 của Nghị Định 52/2008/NĐ-CP.

Về nguyên tắc tổ chức, hoạt động

Điều 3, chương 1 Nghị Định 52/2008/NĐ-CP quy định:

  • Cá nhân, tổ chức muốn đăng ký kinh doanh loại hình dịch vụ này phải tuyệt đối tuân thủ các quy định từ pháp luật.
  • Tên gọi của công ty, đơn vị phải được kèm theo cụm từ “dịch vụ bảo vệ” để người tiếp cận nhanh chóng nhận biết được loại hình kinh doanh ở đây.
  • Hoạt động kinh doanh chỉ được tiến hành khi có đầy đủ các giấy tờ pháp lý hay sự công nhận từ pháp luật, các cơ quan ban ngành có thẩm quyền.
  • Đơn vị chỉ được phép kinh doanh dịch vụ bảo vệ và không “lấn sân” qua các ngành nghề, lĩnh vực khác.
  • Mọi hoạt động kinh doanh phải có chứng từ, văn bản, báo giá rõ ràng, cụ thể.
  • Chỉ được phép liên doanh, góp vốn với doanh nghiệp nước ngoài cùng lĩnh vực trong trường hợp cần nâng cao trình độ chuyên môn kỹ thuật, trang thiết bị. Nguồn vốn từ doanh nghiệp liên doanh không vượt quá 50%.
  • Không được thuê người nước ngoài làm nhân viên.

Các hành vi bị cấm

Tại Điều 7, chương 1 của Nghị Định này, nếu vi phạm 1 trong những điều cấm dưới đây, công ty bảo vệ sẽ bị đình chỉ hoạt động. Cụ thể:

  • Tổ chức kinh doanh dịnh vụ bảo vệ trái với quy định của pháp luật và không có những giấy tờ, chứng từ rõ ràng.
  • Cho người khác mượn tên đã đăng kí kinh doanh trước đó để thành lập một đơn vị mới hoạt động cùng lĩnh vực.
  • Sử dụng nhân viên bảo vệ chưa qua đào tạo và không có kỹ năng nghề nghiệp.

Nhân viên bảo vệ chuyên nghiệp phải được đào tạo bài bản

Nhân viên bảo vệ chuyên nghiệp phải được đào tạo bài bản (Ảnh minh họa)

  • Tiến hành các hoạt động vũ trang.
  • Sử dụng nhân sự vào việc điều tra, thám tử tư.
  • Đe dọa hoặc xâm hại tính mạng, tài sản của cá nhân, tổ chức khác.
  • Không tuân thủ hợp đồng bảo vệ đã kí kết với khách hàng của mình.
  • Sử dụng trang thiết bị hỗ trợ, đồng phục nhân viên không phù hợp với đặc thù của ngành nghề.

Song song đó, về phía cá nhân, tổ chức có nhu cầu thuê bảo vệ chuyên nghiệp, cũng tại điều này, Nghị Định cấm:

  • Thuê dịch vụ nhằm mục đích đe dọa hoặc cản trở hoạt động hợp pháp của người khác.
  • Yêu cầu đơn vị cung cấp dịch vụ phải dùng vũ lực để đạt được mục đích của mình.

Tổng quan Nghị Định 52/2008/NĐ-CP gồm 3 chương và 22 điều với rất nhiều khoản cần nắm. Trên đây là 3 thông tin quan trọng nhất mà chúng tôi chắc lọc và tổng hợp để bạn đọc tham khảo. Muốn hiểu rõ hơn và có được hướng đi đúng đắn nhất, đừng ngần ngại liên hệ cho chúng tôi để nhận được những tư vấn, hướng dẫn tận tình.

Công Ty TNHH Dịch Vụ Bảo Vệ Nghiệp Vụ Thăng Long

Trụ sở Tp.HCM

  • Điện thoại: (028) 3962 1682 - 098 68 229 68
  • Fax: (08) 3962 1684
  • Email: nghiepvuthanglong24h@gmail.com

Trụ sở Hà Nội

  • Điện thoại: (024) 3212 1539 - 097 195 2468
  • Fax: (024) 3212 1539
  • Email: nghiepvuthanglong24h@gmail.com
  • Website: congtybaovethanglong.com